Tài sản được thừa kế riêng có phải là tài sản chung vợ chồng không?

TTài sản được thừa kế riêng có phải là tài sản riêng của vợ hoặc chồng không?

Anh G, chị H kết hôn năm 2010, năm 2015 bố anh G mất có để lại di sản thừa kế là căn nhà cho anh G. Anh G đến nhờ Luật sư tư vấn xem tài sản thừa kế riêng trong thời kỳ hôn nhân của Anh G có phải là tài sản chung vợ chồng của của G, H không?

Trả lời:

Căn cứ để xác định tài sản chung, riêng của vợ chồng được quy định tại  Điều 43 Luật hôn nhân gia đình 2014, tài sản riêng của vợ hoặc chồng gồm các tài sản sau:

+ Tài sản riêng của vợ, chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn;

+ Tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân;

+ Tài sản mà vợ chồng đã có văn bản thỏa thuận chia tài sản chung trong thời kỳ hôn nhân;

+ Tài sản phục vụ nhu cầu thiết yếu của vợ, chồng và tài sản khác mà theo quy định của pháp luật thuộc sở hữu riêng của vợ, chồng.

+ Tài sản được hình thành từ tài sản riêng của vợ, chồng cũng là tài sản riêng của vợ, chồng. 

Như vậy căn nhà là tài sản thừa kế riêng mà bố anh G để lại cho anh G nên đây là tài sản riêng của anh G trong thời kỳ hôn nhân.

TTài sản được thừa kế riêng có phải là tài sản riêng của vợ hoặc chồng không?
Để được Văn phòng Luật sư Kết Nối tư vấn về việc xác định tài sản chung trong thời kỳ hôn nhân, Quý khách hàng vui lòng liên hệ:

VĂN PHÒNG LUẬT SƯ KẾT NỐI – CONNECT LAW FIRM

Địa chỉ trụ sở: 53/53 Vũ Xuân Thiều, Quận Long Biên, Thành Phố Hà Nội

VPGD: Số 9, Lô 4B Vũ Phạm Hàm, Quận Cầu Giấy, Hà Nội

Chi nhánh tại TP Hồ Chí Minh: L14-08B, lầu 14, tòa nhà Vincom, 72 Lê Thánh Tôn,
phường Bến Nghé, Quận 1, Thành phố Hồ Chí Minh

Chi nhánh tại Miền Tây: Số 85/2 đường Trần Phú, Khóm 4, phường 7,
thị xã Bạc Liêu, tỉnh Bạc Liêu

Đại diện: Luật sư Nguyễn Ngọc Hùng                   Chức vụ: Trưởng Văn phòng

Điện thoại: 04. 321 234 60   –   090.2199.090 – Email: lsu.hung@gmail.com

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Gọi ngay