Phụ xe khách có phải tham gia tập huấn nghiệp vụ định kỳ không?

Tư vấn thành lập doanh nghiệp trọn gói

Câu hỏi: Thưa luật sư, tôi có câu hỏi mong được luật sư tư vấn giải đáp: “Phụ xe khách có phải tham gia tập huấn nghiệp vụ định kỳ không? Nếu không tập huấn thì bị xử lý như thế nào?”. Xin cảm ơn luật sư

Trả lời: Trước hết chúng tôi xin cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho chúng tôi, câu hỏi của bạn chúng tôi xin được giải đáp như sau:

Căn cứ Điều 7 Thông tư 63/2014/TT-BGTVT quy định về về tập huấn nghiệp vụ và các quy định của pháp luật đối với hoạt động vận tải như sau:

“1. Đối tượng tập huấn: người điều hành vận tải, lái xe kinh doanh vận tải, nhân viên phục vụ trên xe.

  1. Nội dung tập huấn: theo tài liệu và chương trình khung do Tổng cục Đường bộ Việt Nam ban hành.
  2. Thời điểm tập huấn
  3. a) Trước khi tham gia hoạt động vận tải hoặc đảm nhận nhiệm vụ điều hành vận tải.
  4. b) Định kỳ không quá 03 năm, kể từ lần tập huấn trước đó.”
  5. Tư vấn thành lập doanh nghiệp trọn gói

Phụ xe khách cũng là nhân viên phục vụ trên xe, theo Điều khoản trên thì phụ xe khách phải tham gia tập huấn nghiệp vụ định kỳ và thời điểm tập huấn là “trước khi tham gia hoạt động vận tải hoặc đảm nhận nhiệm vụ điều hành vận tải” với thời hạn “định kỳ không quá 03 năm, kể từ lần tập huấn trước đó”

Căn cứ Điều 25 Thông tư 10/2015/TT-BGTVT quy định về xử lý vi phạm đối với lái xe, nhân viên phục vụ trên xe, cán bộ, nhân viên của bến xe khách, bến xe hàng, đơn vị kinh doanh vận tải như sau:

“Tùy theo hành vi, mức độ vi phạm của lái xe, nhân viên phục vụ trên xe, cán bộ, nhân viên của bến xe khách, bến xe hàng, đơn vị kinh doanh vận tải bị xử lý như sau:

  1. Xử lý vi phạm hành chính theo quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ.
  2. Xử lý kỷ luật lao động theo quy định của pháp luật và nội quy, quy chế của đơn vị”

Theo đó,nếu phụ xe không tham gia tập huấn là vi phạm và sẽ bị xử lý vi phạm theo quy định nêu trên.

 

Bookmark and Share
Gọi ngay