Hợp đồng chuyển giao quyền sử dụng sáng chế cho công ty khác?

Luật sở hữu trí tuệ

Vụ việc cần tư vấn:

Công ty tôi có dự định ký hợp đồng độc quyền sử dụng sáng chế của ông Bình (sáng chế này đã được đăng ký bảo hộ ở Việt Nam và được Cục SHTT cấp bằng độc quyền sáng chế chưa hết hạn). Trước khi ký kết hợp đồng tôi muốn hỏi: Trong thời hạn hợp đồng sáng chế nêu trên có hiệu lực, công ty tôi có được quyền chuyển giao lại quyền sử dụng sáng chế đó cho công ty khác không?

Văn phòng Luật sư Kết Nối xin giải đáp như sau:

Theo như những thông tin bạn cung cấp, thì công ty bạn ký hợp đồng chuyển quyền sử dụng sáng chế đối vớp chủ sáng chế là ông Bình.

Căn cứ Theo Điều 142 Luật sở hữu trí tuệ quy định về Hạn chế về việc sử dụng đối tượng sở hữu công nghiệp,trong đó khoản 3 ghi rõ: “Bên được chuển quyền không được ký kết với bên thứ ba, trừ trường hợp bên chuyển quyền cho phép”.

Như vậy nếu không có sự cho phép của ông Bình thì công ty bạn không được chuyển giao quyền sáng chế cho công ty khác. Nếu muốn chuyển giao quyền sau này trước khi hợp đồng được ký công ty bạn nên thỏa thuận với ông Bình thêm điều khoản này vào hợp đồng.

luật sở hữu trí tuệ

Mọi thắc mắc về pháp luật cần tư vấn, quý khách xin vui lòng liên hệ Luật Kết Nối để được giải đáp cụ thể.

Bookmark and Share
Gọi ngay