Chế độ tai nạn lao động

Chế độ tai nạn lao động của người lao động

Trong thời gian làm việc, người lao động được chủ sử dụng lao động phân công đi gặp khách hàng không may bị tai nạn, vậy họ có được hưởng các chế độ tai nạn lao động hay không?

Trả lời:

1/ Quy định pháp luật về tai nạn lao động theo quy định của Luật lao động:

Căn cứ theo Điều 142 Bộ luật lao động quy định: “Tai nạn lao động là tai nạn gây tổn thương cho bất kỳ bộ phận, chức năng nào của cơ thể hoặc gây tử vong cho người lao động, xảy ra trong quá trình lao động, gắn liền với việc thực hiện công việc, nhiệm vụ lao động”

Như vậy tai nạn lao động gồm các yếu tố sau:

+ Tổn hại về sức khỏe, tính mạng;

+ Xảy ra trong quá trình lao động;

+ Gắn liền với thực nhiện công việc, nhiệm vụ lao động;

2/ Những trường hợp sau đủ điều kiện hưởng chế độ lao động:

Căn cứ theo khoản 2 Điều 39 Luật Bảo hiểm xã hội 2006 về điều kiện hưởng chế độ tai nạn lao động thuộc một trong các trường hợp sau:

+ Tại nơi làm việc và trong giờ làm việc;

+ Ngoài nơi làm việc hoặc ngoài giờ làm việc khi thực hiện công việc theo yêu cầu của người sử dụng lao động

+ Trên tuyến đường đi và về từ nơi ở đến nơi làm việc trong khoảng thời gian và tuyến đường hợp lý”

Như vậy: Đối chiếu quy định pháp luật và thông tin vụ việc thì  người lao động đã bị tai nạn lao động trong thời gian làm việc khi thực hiện công việc theo yêu cầu của người sử dụng lao động. Người lao động hoàn toàn đủ điều kiện được hưởng chế độ tai nạn lao động.

3/ Trách nhiệm của người sử dụng lao động khi xảy ra tai nạn lao động:

Căn cứ Điêu 144 Bộ luật lao động về trách nhiệm của người sử dụng lao động đối với người bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp quy định:

+ Thanh toán phần chi phí đồng chi trả và những chi phí không nằm trong danh mục do bảo hiểm y tế chi trả đối với người lao động tham gia bảo hiểm y tế và thanh toán toàn bộ chi phí y tế từ khi sơ cứu, cấp cứu đến khi điều trị ổn định đối với người lao động không tham gia bảo hiểm y tế.

+ Trả đủ tiền lương theo hợp đồng lao động cho người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp phải nghỉ việc trong thời gian điều trị.

+ Bồi thường cho người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp theo quy định tại Điều 145 của Bộ luật này”

4/ Quyền lợi của người lao động được hưởng trong trường hợp tai nạn lao động:

Căn cứ theo điều 145 Bộ luật lao đông thì người lao động có các quyền lợi sau:

+ Người lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc được hưởng chế độ tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội.

+ Người lao động thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc mà người sử dụng lao động chưa đóng bảo hiểm xã hội cho cơ quan bảo hiểm xã hội, thì được người sử dụng lao động trả khoản tiền tương ứng với chế độ tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội.

Việc chi trả có thể thực hiện một lần hoặc hằng tháng theo thỏa thuận của các bên.

+ Người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp mà không do lỗi của người lao động và bị suy giảm khả năng lao động từ 5% trở lên thì được người sử dụng lao động bồi thường với mức như sau:

– Ít nhất bằng 1,5 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động nếu bị suy giảm từ 5,0% đến 10% khả năng lao động; sau đó cứ tăng 1,0% được cộng thêm 0,4 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động nếu bị suy giảm khả năng lao động từ 11% đến 80%;

– Ít nhất 30 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động cho người lao động bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên hoặc cho thân nhân người lao động bị chết do tai nạn lao động.

– Trường hợp do lỗi của người lao động thì người lao động cũng được trợ cấp một khoản tiền ít nhất bằng 40% mức trên.

Chế độ tai nạn lao động của người lao động

Để được Văn phòng Luật sư Kết Nối tư vấn, giải đáp các vấn đề được quy định về tai nạn lao động:

VĂN PHÒNG LUẬT SƯ KẾT NỐI – CONNECT LAW FIRM

Địa chỉ trụ sở: 53/53 Vũ Xuân Thiều, Quận Long Biên, Thành Phố Hà Nội

VPGD: Số 9, Lô 4B Vũ Phạm Hàm, Quận Cầu Giấy, Hà Nội

Chi nhánh tại TP Hồ Chí Minh: L14-08B, lầu 14, tòa nhà Vincom, 72 Lê Thánh Tôn,
phường Bến Nghé, Quận 1, Thành phố Hồ Chí Minh

Chi nhánh tại Miền Tây: Số 85/2 đường Trần Phú, Khóm 4, phường 7,
thị xã Bạc Liêu, tỉnh Bạc Liêu

Đại diện: Luật sư Nguyễn Ngọc Hùng                   Chức vụ: Trưởng Văn phòng

Điện thoại: 04. 321 234 60   –   090.2199.090 – Email: lsu.hung@gmail.com

 

Bookmark and Share
Gọi ngay