Trường hợp ông nội và bố chết cùng lúc thì người con có được hưởng thừa kế của ông và bố không?

TTài sản được thừa kế riêng có phải là tài sản riêng của vợ hoặc chồng không?

Yêu cầu chia thừa kết trong trường hợp ông nội và bố chết cùng lúc thì người con có được hưởng thừa kế của ông và bố không?

Trả lời:

Theo như yêu cầu của Quý khách hàng tư vấn, Văn phòng Luật sư Kết Nối đưa ra quan điểm tư vấn, giải quyết đối với trường hợp ông nội, bố chết cùng lúc như sau:

1/ Các cơ sở pháp lý của việc giải quyết yêu cầu chia thừa kế đối với trường hợp ông nội và bố chết cùng lúc

Căn cứ theo Điều 677 Bộ luật dân sự năm 2005 quy định về thừa kế thế vị:

“Trong trường hợp con của người để lại di sản chết trước hoặc cùng một thời điểm với người để lại di sản thì cháu được hưởng phần di sản mà cha hoặc mẹ của cháu được hưởng nếu còn sống; nếu cháu cũng chết trước hoặc cùng một thời điểm với người để lại di sản thì chắt được hưởng phần di sản mà cha hoặc mẹ của chắt được hưởng nếu còn sống’’

Như vậy, với các căn cứ pháp luật trên thì trong trường hợp không có di chúc, thì người con vẫn được hưởng thừa kế đối với phần di sản của ông và bố để lại

2/ Văn phòng Luật sư Kết Nối tư vấn hướng giải quyết và hỗ trợ như sau:

+ Tư vấn các quy định pháp luật, định hướng giải quyết cũng như hồ sơ cần chuẩn bị;

+ Chuẩn bị hồ sơ khởi kiện, đưa ra các quan điểm giải quyết;

+ Nếu vụ việc phát sinh tranh chấp các bên khởi kiện ra Tòa án để yêu cầu giải quyết chia thừa kế theo quy định pháp luật;

+ Cử Luật sư bảo vệ quyền và lợi  ích hợp pháp cho Quý khách hàng trong trường hợp các bên kiện tụng về việc yêu cầu chia thừa kế.

Chia-thua-ke-giua-ong-bo-cho-con

Để được Văn phòng Luật sư Kết Nối hỗ trợ, tư vấn về việc yêu cầu chia thừa kế trong trường hợp ông nội và bố chết cùng lúc thì người con có được hưởng thừa kế của ông và bố, Quý khách hàng vui lòng liên hệ:

VĂN PHÒNG LUẬT SƯ KẾT NỐI – CONNECT LAW FIRM

Địa chỉ trụ sở: 53/53 Vũ Xuân Thiều, Quận Long Biên, Thành Phố Hà Nội

VPGD: Số 9, Lô 4B Vũ Phạm Hàm, Quận Cầu Giấy, Hà Nội

Chi nhánh tại TP Hồ Chí Minh: L14-08B, lầu 14, tòa nhà Vincom, 72 Lê Thánh Tôn,
phường Bến Nghé, Quận 1, Thành phố Hồ Chí Minh

Chi nhánh tại Miền Tây: Số 85/2 đường Trần Phú, Khóm 4, phường 7,
thị xã Bạc Liêu, tỉnh Bạc Liêu

Đại diện: Luật sư Nguyễn Ngọc Hùng                   Chức vụ: Trưởng Văn phòng

Điện thoại: 04. 321 234 60   –   090.2199.090 – Email: lsu.hung@gmail.com

Bookmark and Share
Gọi ngay