Hậu quả của việc Doanh nghiệp đơn phương chấm dứt HĐLĐ trái luật

Dịch vụ tư vấn pháp chế thường xuyên cho Doanh nghiệp

Trong trường hợp Doanh nghiệp đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái luật như: Không đưa ra được căn cứ chấm dứt, tự ý chấm dứt, cũng không thông báo trước, họ ra quyết định và cho nghỉ luôn. Vậy nghĩa vụ, hậu quả pháp lý của việc người sử dụng lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái luật?

Trả lời:

Căn cứ pháp luật về Lao động, việc Doanh nghiệp không đưa ra được căn cứ chấm dứt, tự ý chấm dứt, cũng không thông báo trước, họ ra quyết định và cho người lao động chấm dứt hợp đồng lao động luôn đồng nghĩa với việc họ đơn phương chấm dứt hợp đồng trái luật theo quy định tại các Điều 37,38 và 39 của Bộ luật lao động. Hậu quả pháp lý của việc đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái luật được quy định tại điều 42 Bộ Luật lao động 2012 quy định thì nghĩa vụ của người sử dụng lao động khi đơn phương chấm dứt hợp đồng trái pháp luật như sau:

+ Phải nhận người lao động trở lại làm việc theo hợp đồng lao động đã giao kết và phải trả tiền lương, bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế trong những ngày người lao động không được làm việc cộng với ít nhất 02 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động.

+ Trường hợp người lao động không muốn tiếp tục làm việc, thì ngoài khoản tiền bồi thường quy định như trên người sử dụng lao động phải trả trợ cấp thôi việc theo quy định tại Điều 48 của Bộ luật lao động.

+ Trường hợp người sử dụng lao động không muốn nhận lại người lao động và người lao động đồng ý, thì ngoài khoản tiền bồi thường quy định tại phần trên và trợ cấp thôi việc theo quy định tại Điều 48 của Bộ luật lao động, hai bên thỏa thuận khoản tiền bồi thường thêm nhưng ít nhất phải bằng 02 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động để chấm dứt hợp đồng lao động.

+ Trường hợp không còn vị trí, công việc đã giao kết trong hợp đồng lao động mà người lao động vẫn muốn làm việc thì ngoài khoản tiền bồi thường quy định như trên, hai bên thương lượng để sửa đổi, bổ sung hợp đồng lao động.

+ Trường hợp vi phạm quy định về thời hạn báo trước thì phải bồi thường cho người lao động một khoản tiền tương ứng với tiền lương của người lao động trong những ngày không báo trước.

Hậu quả pháp lý của việc NSDLĐ đơn phương chấm dứt HĐLĐ trái luật

Để được tư vấn về Hậu quả pháp lý của việc người sử dụng lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái luật, Quý khách hàng vui lòng liên hệ:

VĂN PHÒNG LUẬT SƯ KẾT NỐI – CONNECT LAW FIRM

Địa chỉ trụ sở: 53/53 Vũ Xuân Thiều, Quận Long Biên, Thành Phố Hà Nội

VPGD: Số 9, Lô 4B Vũ Phạm Hàm, Quận Cầu Giấy, Hà Nội

Chi nhánh tại TP Hồ Chí Minh: L14-08B, lầu 14, tòa nhà Vincom, 72 Lê Thánh Tôn,
phường Bến Nghé, Quận 1, Thành phố Hồ Chí Minh

Chi nhánh tại Miền Tây: Số 85/2 đường Trần Phú, Khóm 4, phường 7,
thị xã Bạc Liêu, tỉnh Bạc Liêu

Đại diện: Luật sư Nguyễn Ngọc Hùng                   Chức vụ: Trưởng Văn phòng

Điện thoại: 04. 321 234 60   –   090.2199.090 – Email: lsu.hung@gmail.com

Bookmark and Share
Gọi ngay